Gulf News

എല്ലാ മതസ്ഥര്‍ക്കും പ്രവേശനം; അബുദാബായിലെ ഏറ്റവും വലിയ ക്ഷേത്രത്തിന്‍റെ ഉദ്ഘാടനം ഫെബ്രുവരി 14 ന്

ഇന്ത്യയുടേയും യുഎഇയുടേയും പരസ്പരസഹകരണത്തിൻറെയും ഊഷ്മള ബന്ധത്തിൻറേയും ഉദാഹരണമാണ് അബുദാബായിലെ ആദ്യ ഹിന്ദു ക്ഷേത്രം. ഫെബ്രുവരി 14 ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോദി ക്ഷേത്രത്തിന്‍റെ ഉദ്ഘാടനം നിര്‍വഹിക്കും. വളരെയധികം പ്രത്യേകതകളാണ് ക്ഷേത്രത്തിനുള്ളത്. ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യുന്നതോടെ മിഡില്‍ ഈസ്റ്റിലെ കല്ലുകൊണ്ട് നിര്‍മ്മിച്ച ആദ്യത്തെ ഹിന്ദു ക്ഷേത്രം എന്നതിലുപരി ഏറ്റവും വലിയ ഹൈന്ദവക്ഷേത്രം എന്ന ഖ്യാതിയും ഇത് സ്വന്തമാക്കും.
അബുദാബിയിലെ ഈ ക്ഷേത്രത്തിൽ‌ എല്ലാ മതസ്ഥര്‍ക്കും പ്രവേശനം ഉണ്ടാകും. ഏകദേശം 108 അടി ഉയരവും 180 അടി വീതിയുമുള്ള ക്ഷേത്രം ദുബായ്-അബുദാബി ഷെയ്ഖ് സായിദ് ഹൈവേയ്‌ക്ക് സമീപം അൽ റഹ്‌ബയ്‌ക്ക് സമീപം അബു മുറൈഖയിൽ ഏകദേശം 27 ഏക്കര്‍ സ്ഥലത്ത് 700 കോടി രൂപ ചെലവിലാണ് നിര്‍മ്മിച്ചിരിക്കുന്നത്. യുഎഇ പ്രസിഡന്‍റ് ഹിസ് ഹൈനസ് ഷെയ്ഖ് മുഹമ്മദ് ബിൻ സായിദ് അൽ നഹ്യാനാണ് ക്ഷേത്ര നിര്‍മാണത്തിനായി ഭൂമി സംഭാവന ചെയ്തത്. പൂര്‍ണമായും ഇന്ത്യന്‍ ശൈലിയിലാണ് ക്ഷേത്രത്തിന്‍റെ കോണ്‍ക്രീറ്റ് നിർമ്മാണം. 3000 ക്യുബിക് മീറ്റര്‍ കോണ്‍ക്രീറ്റ് മിക്‌സാണ് ഇതിനായി ഉപയോഗിച്ചിരിക്കുന്നത്. ഇതില്‍ 55 ശതമാനവും ഫ്‌ലൈ ആഷാണ്.
ആയിരം വര്‍ഷം ക്ഷേത്രം നീണ്ടുനില്‍ക്കുമെന്നുള്ളത് കരുത്തുറ്റ രൂപകല്പനയുടെ തെളിവാണ്. പരമ്പരാഗത വാസ്തുവിദ്യാ ഘടകങ്ങളുടെയും ആധുനിക പ്രവേശനക്ഷമതാ സവിശേഷതകളുടെയും സംയോജനം രൂപകൽപ്പനയിൽ പ്രകടമാണ്. രാജ്യത്തെ ഓരോ എമിറേറ്റിനെയും പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന ഏഴ് ഗോപുരങ്ങൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന രീതിയില്‍ രൂപകൽപ്പന ചെയ്ത മുഖമാണ് ക്ഷേത്രം പ്രദർശിപ്പിക്കുന്നത്.

വടക്കൻ രാജസ്ഥാനിൽ നിന്നും ഇറ്റാലിയൻ മാർബിളിൽ നിന്നുമുള്ള പിങ്ക് മണൽക്കല്ലിന്‍റെ ഉപയോഗം സൗന്ദര്യാത്മക തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ മാത്രമല്ല, യുഎഇയുടെ വെല്ലുവിളി നിറഞ്ഞ കാലാവസ്ഥയുടെ പ്രായോഗിക പരിഗണനകളും പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നവയാണ്. രാജസ്ഥാനില്‍ നിന്നും ഗുജറാത്തില്‍ നിന്നുമുള്ള രണ്ടായിരത്തിലധികം കരകൗശല വിദഗ്ധര്‍ ക്ഷേത്രത്തിനായി 402 വെളുത്ത മാര്‍ബിള്‍ തൂണുകള്‍ കൊത്തിയെടുത്തിട്ടുണ്ട്. രാമായണം, ശിവപുരാണം, ഭാഗവതം, മഹാഭാരതം, ജഗന്നാഥൻ, സ്വാമിനാരായണൻ, വെങ്കിടേശ്വരൻ, അയ്യപ്പൻ എന്നിവരുടെ വിവരണങ്ങളും കൊത്തുപണികളില്‍ ചിത്രീകരിക്കുന്നു.
ഭൂമി, ജലം, തീ, വായു, ബഹിരാകാശം എന്നീ അഞ്ച് പ്രകൃതിദത്ത ഘടകങ്ങളുടെ സന്തുലിതാവസ്ഥ കാണിക്കുന്ന ‘ഡോം ഓഫ് ഹാർമണി’ ആണ് ശ്രദ്ധേയമായ മറ്റൊരു സവിശേഷത. സന്ദർശക കേന്ദ്രം, പ്രാർത്ഥനാ ഹാളുകൾ, എക്സിബിഷനുകൾ, പഠന കേന്ദ്രങ്ങൾ, കുട്ടികളുടെ കായിക മേഖല, തീമാറ്റിക് ഗാർഡനുകൾ, വാട്ടർ ഫീച്ചറുകൾ, ഫുഡ് കോർട്ട്, പുസ്തകങ്ങളും സമ്മാനക്കടയും എന്നിവയും ക്ഷേത്രത്തിലുണ്ട്.
1997 ഏപ്രിൽ 5ന് പ്രമുഖ് സ്വാമി മഹാരാജാണ് യുഎഇ സന്ദര്‍ശന വേളയില്‍ അബുദാബിയില്‍ ഒരു ഹിന്ദു ക്ഷേത്രം നിര്‍മ്മിക്കുക എന്ന ആശയം മുന്നോട്ടു വച്ചത്. 2019 ഡിസംബറില്‍ ആണ് ക്ഷേത്രത്തിന്റെ നിര്‍മാണം ആരംഭിച്ചത്. നിലവിൽ, ക്ഷേത്രത്തിന്‍റെ അവസാന മിനുക്കുപണികളിലാണ്.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button